แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ รายวิชา ค 15101
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5 ภาคเรียนที่
หน่วยการเรียนรู้ที่ 11 เรื่องรูปสามเหลี่ยม เวลา 18 ชั่วโมง
หน่วยย่อยที่ 1 เรื่องชนิดของรูปสามเหลี่ยม(แบ่งตามลักษณะของด้าน) เวลา 1 ชั่วโมง
สาระสำคัญ
รูปสามเหลี่ยมมีหลายชนิด จำแนกตามลักษณะของด้าน ได้แก่ รูปสามเหลี่ยมด้านเท่า รูปสามเหลี่ยมหน้าจั่ว รูปสามเหลี่ยมด้านไม่เท่า
- รูปสามเหลี่ยมที่มีความยาวของด้านทั้งสามยาวเท่ากัน เรียกว่า รูปสามเหลี่ยมด้านเท่า
- รูปสามเหลี่ยมที่มีความยาวของด้านเท่ากันสองด้าน เรียกว่า รูปสามเหลี่ยมหน้าจั่ว
- รูปสามเหลี่ยมที่มีความยาวของด้านทั้งสามยาวไม่เท่ากัน เรียกว่า รูปสามเหลี่ยมด้านไม่เท่า
-
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ค. 3.1 อธิบายและวิเคราะห์รูปเรขาคณิตสองมิติและสามมิติ
มาตรฐาน ค. 6.1 มีความสามารถในการแก้ปัญหา การให้เหตุผล การสื่อสาร การสื่อความหมายทางคณิตศาสตร์ และการนำเสนอ การเชื่อมโยงความรู้ต่างๆ ทางคณิตศาสตร์ และเชื่อมโยงคณิตศาสตร์กับศาสตร์อื่นๆและมีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์
ตัวชี้วัด
ค.3.1 ป5/3 บอกลักษณะ ส่วนประกอบความสัมพันธ์ และจำแนกรูปสามเหลี่ยมชนิดต่างๆ
ค.6.1 ป5/2 ใช้ความรู้ ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์และเทคโนโลยีในการแก้ปัญหาในสถานการณ์ต่างๆ ได้อย่างเหมาะสม
ค.6.1 ป5/3 ให้เหตุผลประกอบการตัดสินใจ และสรุปผลได้อย่างเหมาะสม
ค.6.1 ป5/4 ใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ในการสื่อสาร การสื่อความหมาย และการนำเสนอได้อย่างถูกต้องและเหมาะสม
ค.6.1 ป5/6 มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์
จุดประสงค์การเรียนรู้
บอกลักษณะและจำแนกรูปสามเหลี่ยมตามลักษณะของด้านได้
สาระการเรียนรู้
ชนิดของรูปสามเหลี่ยม
- แบ่งตามลักษณะของด้าน
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคิดและแก้ปัญหา
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ซื่อสัตย์สุจริต
2. มีวินัย
3. ใฝ่เรียนรู้
4. มุ่งมั่นในการทำงาน
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูแจ้งจุดประสงค์ในการเรียนรู้
2. ครูทบทวนความรู้เรื่องรูปสามเหลี่ยมโดยครูติดบัตรรูป สามเหลี่ยม สี่เหลี่ยม วงรี วงกลม ห้าเหลี่ยม อย่างละ 2- 3 รูปบนกระดาน
3. นักเรียนช่วยกันจำแนกรูปสามเหลี่ยมออกจากรูปอื่นๆจากนั้นครูตั้งคำถามกระตุ้นความคิดนักเรียนดังนี้
- จากภาพที่ครูติดบนกระดานนักเรียนคิดว่ามีรูปสามเหลี่ยมทั้งหมดกี่รูป
- ทำไมนักเรียนจึงคิดว่ารูปที่เลือกเป็นรูปสามเหลี่ยมเพราะเหตุใด?(เพราะเป็นรูปที่ประกอบด้วยด้าน 3 ด้าน มุม 3 มุม)
4. ครูแบ่งนักเรียนในห้องเรียนเป็น 3 กลุ่ม แล้วแจกบัตรรูปสามเหลี่ยมกลุ่มละ 1 ชุด ซึ่งแต่ละชุดมีลักษณะด้านที่แตกต่างกัน
5. นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันสังเกตและวัดขนาดของด้านแต่ละด้าน
6. นักเรียนจำแนกรูปสามเหลี่ยมที่มีลักษณะเหมือนกัน แล้วเขียนอธิบายลักษณะของรูป
7. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายให้ได้ว่านักเรียนสามารถแบ่งรูปสามเหลี่ยมตามลักษณะด้านได้ 3 ชนิดคือ
- รูปสามเหลี่ยมที่มีความยาวของด้านทั้งสามยาวเท่ากัน เรียกว่า รูปสามเหลี่ยมด้านเท่า
- รูปสามเหลี่ยมที่มีความยาวของด้านเท่ากันสองด้าน เรียกว่า รูปสามเหลี่ยมหน้าจั่ว
- รูปสามเหลี่ยมที่มีความยาวของด้านทั้งสามยาวไม่เท่ากัน เรียกว่า รูปสามเหลี่ยมด้านไม่เท่า
8. ตัวแทนกลุ่ม แต่ละกลุ่มออกมาสรุปโดยชูรูปภาพของกลุ่มที่ได้รับ และอธิบายว่าเป็นรูปสามเหลี่ยมชนิดใดเพราะเหตุใด
9. นักเรียนแต่ละคนทำแบบฝึกทักษะหน้า 153 - 154
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
- บัตรรูปสามเหลี่ยม สี่เหลี่ยม วงกลม วงรี ห้าเหลี่ยม
- บัตรรูปสามเหลี่ยมด้านเท่า รูปสามเหลี่ยมหน้าจั่ว รูปสามเหลี่ยมด้านไม่เท่า
ภาระงาน/ชิ้นงาน
- ใบงานกลุ่ม
- แบบฝึกทักษะ
การวัดผลและประเมินผล
วิธีการ
|
เครื่องมือ
|
เกณฑ์
|
ตรวจใบงานกลุ่ม
|
แบบบันทึกงานกลุ่ม
|
ร้อยละ 50 ขึ้นไปถือว่าผ่าน
|
ตรวจแบบฝึกทักษะ
|
แบบบันทึกคะแนนแบบฝึกทักษะ
|
ร้อยละ 50 ขึ้นไปถือว่าผ่าน
|