วันพุธที่ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2556

แผนการสอนเรื่องรูปสามเหลี่ยมป.5

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์                                                   รายวิชา ค 15101
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5                                                                        ภาคเรียนที่
หน่วยการเรียนรู้ที่ 11 เรื่องรูปสามเหลี่ยม                                                  เวลา 18 ชั่วโมง
หน่วยย่อยที่ 1 เรื่องชนิดของรูปสามเหลี่ยม(แบ่งตามลักษณะของด้าน)                 เวลา 1 ชั่วโมง
 


สาระสำคัญ
รูปสามเหลี่ยมมีหลายชนิด จำแนกตามลักษณะของด้าน ได้แก่ รูปสามเหลี่ยมด้านเท่า รูปสามเหลี่ยมหน้าจั่ว รูปสามเหลี่ยมด้านไม่เท่า
-          รูปสามเหลี่ยมที่มีความยาวของด้านทั้งสามยาวเท่ากัน เรียกว่า รูปสามเหลี่ยมด้านเท่า
-          รูปสามเหลี่ยมที่มีความยาวของด้านเท่ากันสองด้าน เรียกว่า รูปสามเหลี่ยมหน้าจั่ว
-          รูปสามเหลี่ยมที่มีความยาวของด้านทั้งสามยาวไม่เท่ากัน เรียกว่า รูปสามเหลี่ยมด้านไม่เท่า
-           
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ค. 3.1          อธิบายและวิเคราะห์รูปเรขาคณิตสองมิติและสามมิติ
มาตรฐาน ค. 6.1          มีความสามารถในการแก้ปัญหา การให้เหตุผล การสื่อสาร การสื่อความหมายทางคณิตศาสตร์ และการนำเสนอ  การเชื่อมโยงความรู้ต่างๆ ทางคณิตศาสตร์ และเชื่อมโยงคณิตศาสตร์กับศาสตร์อื่นๆและมีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์
ตัวชี้วัด
ค.3.1 5/3                บอกลักษณะ ส่วนประกอบความสัมพันธ์ และจำแนกรูปสามเหลี่ยมชนิดต่างๆ
ค.6.1 5/2                ใช้ความรู้ ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์และเทคโนโลยีในการแก้ปัญหาในสถานการณ์ต่างๆ ได้อย่างเหมาะสม
ค.6.1 5/3                ให้เหตุผลประกอบการตัดสินใจ และสรุปผลได้อย่างเหมาะสม
ค.6.1 5/4                ใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิตศาสต์ในการสื่อสาร  การสื่อความหมาย และการนำเสนอได้อย่างถูกต้องและเหมาะสม
ค.6.1 5/6                มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์
 
จุดประสงค์การเรียนรู้
บอกลักษณะและจำแนกรูปสามเหลี่ยมตามลักษณะของด้านได้
 
สาระการเรียนรู้
          ชนิดของรูปสามเหลี่ยม
-          แบ่งตามลักษณะของด้าน
 
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1.       ความสามารถในการสื่อสาร
2.       ความสามารถในการคิดและแก้ปัญหา
 
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1.       ซื่อสัตย์สุจริต
2.       มีวินัย
3.       ใฝ่เรียนรู้
4.       มุ่งมั่นในการทำงาน
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.       ครูแจ้งจุดประสงค์ในการเรียนรู้
2.       ครูทบทวนความรู้เรื่องรูปสามเหลี่ยมโดยครูติดบัตรรูป สามเหลี่ยม สี่เหลี่ยม วงรี วงกลม ห้าเหลี่ยม อย่างละ 2- 3 รูปบนกระดาน
3.       นักเรียนช่วยกันจำแนกรูปสามเหลี่ยมออกจากรูปอื่นๆจากนั้นครูตั้งคำถามกระตุ้นความคิดนักเรียนดังนี้
-          จากภาพที่ครูติดบนกระดานนักเรียนคิดว่ามีรูปสามเหลี่ยมทั้งหมดกี่รูป
-          ทำไมนักเรียนจึงคิดว่ารูปที่เลือกเป็นรูปสามเหลี่ยมเพราะเหตุใด?(เพราะเป็นรูปที่ประกอบด้วยด้าน 3 ด้าน มุม 3 มุม)
4.       ครูแบ่งนักเรียนในห้องเรียนเป็น 3 กลุ่ม แล้วแจกบัตรรูปสามเหลี่ยมกลุ่มละ 1 ชุด ซึ่งแต่ละชุดมีลักษณะด้านที่แตกต่างกัน
5.       นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันสังเกตและวัดขนาดของด้านแต่ละด้าน
6.       นักเรียนจำแนกรูปสามเหลี่ยมที่มีลักษณะเหมือนกัน แล้วเขียนอธิบายลักษณะของรูป
7.       ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายให้ได้ว่านักเรียนสามารถแบ่งรูปสามเหลี่ยมตามลักษณะด้านได้ 3 ชนิดคือ
-          รูปสามเหลี่ยมที่มีความยาวของด้านทั้งสามยาวเท่ากัน เรียกว่า รูปสามเหลี่ยมด้านเท่า
-          รูปสามเหลี่ยมที่มีความยาวของด้านเท่ากันสองด้าน เรียกว่า รูปสามเหลี่ยมหน้าจั่ว
-          รูปสามเหลี่ยมที่มีความยาวของด้านทั้งสามยาวไม่เท่ากัน เรียกว่า รูปสามเหลี่ยมด้านไม่เท่า
8.       ตัวแทนกลุ่ม แต่ละกลุ่มออกมาสรุปโดยชูรูปภาพของกลุ่มที่ได้รับ และอธิบายว่าเป็นรูปสามเหลี่ยมชนิดใดเพราะเหตุใด
9.       นักเรียนแต่ละคนทำแบบฝึกทักษะหน้า 153 - 154
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
-          บัตรรูปสามเหลี่ยม สี่เหลี่ยม วงกลม วงรี ห้าเหลี่ยม
-          บัตรรูปสามเหลี่ยมด้านเท่า รูปสามเหลี่ยมหน้าจั่ว รูปสามเหลี่ยมด้านไม่เท่า
ภาระงาน/ชิ้นงาน
-          ใบงานกลุ่ม
-          แบบฝึกทักษะ
การวัดผลและประเมินผล
วิธีการ
เครื่องมือ
เกณฑ์
ตรวจใบงานกลุ่ม
แบบบันทึกงานกลุ่ม
ร้อยละ 50 ขึ้นไปถือว่าผ่าน
ตรวจแบบฝึกทักษะ
แบบบันทึกคะแนนแบบฝึกทักษะ
ร้อยละ 50 ขึ้นไปถือว่าผ่าน
 

โรงเรียนบ้านเจาะไอร้อง



โรงเรียนบ้านเจาะไอร้อง